ਵਿਗਿਆਨ ਵਿੱਚ ਇਨੋਵੇਸ਼ਨ ਦਾ ਸੰਬੰਧ ਸਮਸਿਆਵਾਂ ਲਈ ਪ੍ਰਤੱਖ ਨਹੀਂ-ਥਾਮਸ ਸੁਡਾਫ


ਫਗਵਾੜਾ, ਇੰਦਰਜੀਤ ਸਿੰਘ ਚਾਹਲਲਵਲੀ ਪ੍ਰੋਫੈਸ਼ਨਲ ਵਿਚ ਵਿਸ਼ਵ ਦੀ ਵਿਸ਼ਾਲਤਮ ਸਾਈਂਸ ਮੀਟ ‘106ਵੀਂ ਇੰਡੀਆਨ ਸਾਈੰਸ ਕਾਂਗਰੇਸ (ਆਈਐਸਸੀ)-2019’ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਹੋਈ ਹੈ। ਇੰਡੀਆਨ ਸਾਈੰਸ ਕਾਂਗਰੇਸ ਐਸੋਸਿਏਸ਼ਨ ਨੂੰ ਇਸ ਸਾਲ ਦੇ ਆਯੋਜਨ ਦੇ ਥੀਮ ਲਈ ‘ਫਯੂਚਰ ਇੰਡੀਆ-ਸਾਈਂਸ ਐਂਡ ਟੈਕਨੋਲਾੱਜੀ’ ਵਿਸ਼ੇ ਦੀ ਚੋਣ ਕੀਤੀ ਗਈ। ਅੱਜ ਦੇ ਸਮਾਗਮ ਦੌਰਾਨ ਐਲਪੀਯੂ ਵਿਚ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਥਾਮਸ ਸੁਡਾਫ  ਨੇ ਆਪਣੀ ਰਿਸਰਚ  ਉੱਤੇ ਆਪਣਾ ਵਿਖਿਆਨ ਪੇਸ਼ ਕੀਤਾ ਜੋ ਅਲਜਾਇਮਰ ਜਿਵੇਂ ਨਿਊਰੋਡੀਜੇਨੇਰੇਟਿਵ ਹਲਾਤਾਂ ਉੱਤੇ ਸੀ ਜਿੱਥੇ ਮਸਤਸ਼ਕ ਸਿਕੁੜਦਾ  ਹੈ।  ਉਨ੍ਹਾਂਨੇ ਸਾਫ ਤੌਰ ਤੇ  ਮਸਤਸ਼ਕ ਦੀ ਜਟਿਲਤਾ ਨੂੰ ਸਮੱਝਾਇਆ ਅਤੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਵਿਗਿਆਨ ਵਿੱਚ  ਇਨੋਵੇਸ਼ਨ  ਦਾ ਸੰਬੰਧ  ਸਮਸਿਆਵਾਂ ਲਈ ਪ੍ਰਤੱਖ ਨਹੀਂ ਹੈ ।  ਇਸਦੇ ਇਲਾਵਾ ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਕਾਢਾਂ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਨਹੀਂ ਬਣਾਈ ਜਾ ਸਕਦੀ ਜਾਂ ਇਹ ਇੰਜੀਨੀਅਰ ਨਹੀਂ ਹੋ ਸਕਦੀ ।  ਉਨ੍ਹਾਂਨੇ ਇਹ ਵੀ ਦੱਸਿਆ  ਕਿ ਮਸਤਸ਼ਕ  ਦੇ ਰੋਗਾਂ ਨੂੰ ਸੱਮਝਣ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਇਲਾਜ ਕਰਣ ਵਿੱਚ ਵਿਗਿਆਨ ਕਿਸ ਪ੍ਰਕਾਰ  ਮਹੱਤਵਪੂਰਣ ਹੈ ।ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਅਵਰਾਮ ਹਰਸ਼ਕੋ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਰਸਾਇਣ ਵਿਗਿਆਨ ਵਿੱਚ ਨੋਬੇਲ ਪੁਰਸਕਾਰ  ਜਿੱਤੀਆ ਹੈ, ਨੇ ਕੈਂਸਰ ਵਰਗੀ ਬੀਮਾਰੀਆਂ ਲਈ ਪ੍ਰੋਟੀਨ  ਦੇ ਉਤਪਾਦਨ ਦੀ ਖੋਜ ਕੀਤੀ ਹੈ ।  ਉਨ੍ਹਾਂਨੇ ਉਬਿਕਿਟਿਨ ਪ੍ਰੋਟੀਨ  ਦੇ ਬਾਰੇ ਵਿੱਚ ਵਿਸਥਾਰ ਨਾਲ ਦੱਸਿਆ ।  ਉਨ੍ਹਾਂਨੇ ਵਿਗਿਆਨ ਵਿੱਚ ਆਪਣੇ ਜੀਵਨ ਤੋਂ  ਇੱਕ ਸਬਕ ਸਿੱਖਿਆ  ਕਿ ਇੱਕ ਅੱਛਾ ਗੁਰੂ ਹੋਣਾ ਬਹੁਤ ਮਹੱਤਵਪੂਰਣ ਹੈ । ਅੰਤ ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਬੇਂਚਵਰਕ ਕਦੇ ਨਹੀਂ ਛੱਡੋ,  ਅਤੇ ਇਸਤੋਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਬਹੁਤ ਜਿਆਦਾ ਉਤਸ਼ਾਹ ਅਤੇ ਖੁਸ਼ੀ ਮਿਲਦੀ ਰਹੇਗੀ ।

Geef een reactie

Het e-mailadres wordt niet gepubliceerd. Vereiste velden zijn gemarkeerd met *