ਅੱਜ ਜਨਮ ਦਿਨ ਤੇ ਵਿਸ਼ੇਸ਼

– ਕਪੂਰਥਲਾ ਦੇ ਪਿੰਡ ਗੋਪੀਪੁਰ ’ਚ ਹੋਇਆ ਸੀ ਭਾਰਤੀ ਕ੍ਰਿਕੇਟ ਇਤਿਹਾਸ ਦੇ ਅਸਲੀ ਹੀਰੇ ਲਾਲ ਅਮਰਨਾਥ ਦਾ ਜਨਮ
– ਆਜ਼ਾਦ ਭਾਰਤ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਕਪਤਾਨ ਵੀ ਸਨ ਲਾਲਾ ਅਮਰਨਾਥ
-ਭਾਰਤ ਵਲੋਂ ਪਹਿਲਾ ਸੈਂਕੜਾ ਲਗਾਉਣ ਦਾ ਰਿਕਾਰਡ ਵੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਝੋਲੀ
ਕਪੂਰਥਲਾ, 10 ਸਤੰਬਰ, ਇੰਦਰਜੀਤ ਸਿੰਘ
ਭਾਰਤ ਦਾ ਅਜਿਹਾ ਕ੍ਰਿਕਟਰ ਜਿਸਨੇ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਕ੍ਰਿਕੇਟ ਵਿ¤ਚ ਭਾਰਤ ਵਲੋਂ ਪਹਿਲਾ ਸੈਂਕੜਾ ਲਗਾਇਆ ਸੀ। ਉਸਦਾ ਨਾਮ ਹੈ ਲਾਲਾ ਅਮਰਨਾਥ । ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਮੂਲ ਨਾਮ ਨਾਨਿਕ ਅਮਰਨਾਥ ਭਾਰਦਵਾਜ ਸੀ। ਲਾਲਾ ਅਮਰਨਾਥ ਭਾਰਤ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਅਜਿਹੇ ਹਰਫਨਮੌਲਾ ਖਿਡਾਰੀ ਸਨ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਨਾ ਕੇਵਲ ਬ¤ਲੇ ਨਾਲ ਸਗੋਂ ਗੇਂਦ ਨਾਲ ਵੀ ਆਪਣੇ ਵਿਰੋਧੀਆਂ ਦੇ ਨ¤ਕ ਵਿ¤ਚ ਦਮ ਕਰੀ ਰੱਖਿਆ। ਟੀਮ ਇੰਡਿਆ ਵਿ¤ਚ ਇਸ ਸਮੇਂ ਕਈ ਸਿਤਾਰੇ ਹਨ। ਪਰ ਲਾਲ ਅਮਰਨਾਥ ਪਹਿਲੇ ਅਜਿਹੇ ਕ੍ਰਿਕਟਰ ਸਨ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਭਾਰਤੀ ਕ੍ਰਿਕੇਟ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਹੀਰੋ ਮੰਨਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਜਨਮ 11 ਸਿਤੰਬਰ , 1911 ਨੂੰ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਕਪੂਰਥਲਾ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਦੇ ਪਿੰਡ ਗੋਪੀਪੁਰ ਵਿ¤ਚ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਕ੍ਰਿਕੇਟ ਵਿ¤ਚ ਭਾਰਤ ਵਲੋਂ ਪਹਿਲਾ ਸੈਂਕੜਾ ਲਗਾਉਣ ਦਾ ਗੌਰਵ ਲਾਲਾ ਅਮਰਨਾਥ ਨੂੰ ਪ੍ਰਾਪਤ ਹੈ। ਲਾਲਾ ਅਮਰਨਾਥ ਭਾਰਤ ਦੇ ਅਜਿਹੇ ਪਹਿਲੇ ਆਲਰਾਉਂਡਰ ਸਨ। ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਬ¤ਲੇ ਦੇ ਇਲਾਵਾ ਗੇਂਦ ਨਾਲ ਵੀ ਆਪਣੇ ਵਿਰੋਧੀਆਂ ਦੀ ਨ¤ਕ ਵਿ¤ਚ ਦਮ ਕੀਤਾ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਭਾਰਤ ਸਰਕਾਰ ਦੁਆਰਾ ਸੰਨ 1991 ਵਿ¤ਚ ਖੇਡ ਦੇ ਖੇਤਰ ਵਿ¤ਚ ਪਦਮ ਭੁਸ਼ਣ ਨਾਲ ਸਨਮਾਨਿਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਲਾਲਾ ਅਮਰਨਾਥ ਦੀ ਮੌਤ ’ਤੇ ਭਾਰਤ ਦੇ ਤਤਕਾਲੀਨ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਅਟਲ ਬਿਹਾਰੀ ਵਾਜਪਾਈ ਨੇ ਆਪਣੇ ਸੋਗ ਸੁਨੇਹੇ ਵਿ¤ਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਭਾਰਤੀ ਕ੍ਰਿਕੇਟ ਦਾ ਆਇਕਨ ਕਰਾਰ ਦਿ¤ਤਾ ਸੀ। ਲਾਲਾ ਅਮਰਨਾਥ ਸੱਜੇ ਹ¤ਥ ਦੇ ਬ¤ਲੇਬਾਜ਼ ਅਤੇ ਮ¤ਧ ਰਫ਼ਤਾਰ ਦੇ ਤੇਜ ਗੇਂਦਬਾਜ ਸਨ। ਲਾਲਾ ਦੇ ਦੋਹਾਂ ਪੁੱਤਰਾਂ ਸੁਰਿੰਦਰ ਅਮਰਨਾਥ ਅਤੇ ਮੋਹਿੰਦਰ ਅਮਰਨਾਥ ਵੀ ਭਾਰਤ ਦੇ ਪ੍ਰਸਿ¤ਧ ਕ੍ਰਿਕਟਰ ਰਹੇ ਹਨ। । ਇੰਗਲੈਂਡ , ਵੇਸਟਇੰਡੀਜ , ਆਸਟਰੇਲਿਆ ਅਤੇ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ 1933 ਤੋਂ 1953 ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਕੁੱਲ 40 ਪਾਰੀਆਂ ਖੇਡਦੇ ਹੋਏ ਕਰੀਬ 25 ਦੀ ਔਸਤ ਨਾਲ 878 ਰਨ ਬਣਾਏ ਅਤੇ 45 ਵਿਕਟਾਂ ਵੀ ਆਪਣੇ ਨਾਮ ਕੀਤੀਆਂ।।ਲਾਲਾ ਅਮਰਨਾਥ ਨੇ ਆਪਣਾ ਕ੍ਰਿਕੇਟ ਕਰਿਅਰ ਇ¤ਕ ਵਿਕੇਟ ਕੀਪਰ ਬ¤ਲੇਬਾਜ਼ ਦੇ ਤੌਰ ਤੇ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਪਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਬ¤ਲੇਬਾਜੀ ਦੇ ਇਲਾਵਾ ਸਵਿੰਗ ਗੇਂਦਬਾਜੀ ਲਈ ਵੀ ਯਾਦ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਦੂਜੇ ਸੰਸਾਰ ਯੁੱਧ ਦੇ ਕਾਰਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਖੇਡ ਜੀਵਨ ਦੇ ਸੁਨਿਹਰੀ ਸਾਲ ਬਰਬਾਦ ਹੋ ਗਏ। ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਮਹਾਨ ਬ¤ਲੇਬਾਜਾਂ ਡਾਨ ਬਰੇਡਮੈਨ ਅਤੇ ਲੇਨ ਹਟਨ ਦੇ ਨਾਲ ਵੀ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਜਦੋਂ ਭਾਰਤ ਵਿ¤ਚ ਕ੍ਰਿਕੇਟ ਆਪਣੀਆਂ ਜੜ੍ਹਾਂ ਜਮਾ ਰਿਹਾ ਸੀ। ਜਦੋਂ 1933 ਵਿ¤ਚ ਬੰਬੇ ਜਿਮਖਾਨਾ ਵਿ¤ਚ 20 ਸਾਲ ਦੇ ਲਾਲਾ ਅਮਰਨਾਥ ਨੇ ਆਪਣਾ ਪਹਿਲਾ ਹੀ ਟੇਸਟ ਮੈਚ ਖੇਡਦੇ ਹੋਏ ਡਗਲਸ ਜਾਰਡੀਨ ਦੀ ਅੰਗਰੇਜ਼ ਟੀਮ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਸਿਰਫ 180 ਗੇਂਦਾਂ ਉ¤ਤੇ 118 ਰਨ ਬਣਾ ਕੇ ਸਭ ਦਾ ਧਿਆਨ ਆਪਣੇ ਵੱਲ ਖਿਚਿਆ। ਇਹ ਭਾਰਤੀ ਕ੍ਰਿਕੇਟ ਇਤਿਹਾਸ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਟੈਸਟ ਸੈਂਕੜਾ ਸੀ। ਜੋ ਹੇਡਲੀ ਵੈਰਾਇਟੀ , ਸਟਾਨਲੇ ਨਿਕਲਸ , ਏੰਵਰਡ ਕਲਾਰਕ ਅਤੇ ਜੇੰਸ ਲੈਂਗਰਿਜ ਵਰਗੇ ਉਚ ਕੋਟੀ ਦੇ ਗੇਦਬਾਜ਼ਾਂ ਦੇ ਅ¤ਗੇ ਬਣਾਇਆ ਗਿਆ ਸੀ ।ਇਸ ਪਾਰੀ ਨੂੰ ਅ¤ਜ ਵੀ ਭਾਰਤੀ ਕ੍ਰਿਕੇਟ ਇਤਿਹਾਸ ਦੀਆਂ ਉਤਮ ਪਾਰੀਆਂ ਵਿ¤ਚ ਸ਼ੁਮਾਰ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਪਾਰੀ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਸਮਕਾਲੀ ਰੂਸੀ ਮੋਦੀ ਨੇ ਲਿਖਿਆ ਸੀ। ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਚੁਨਿੰਦਾ ਭਾਗਾਂ ਵਾਲੇ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਇਸ ਪਾਰੀ ਨੂੰ ਵੇਖਿਆ , ਉਹ ਇਸਨੂੰ ਕਦੇ ਨਹੀਂ ਭੁਲਣਗੇ। ਜੋ ਨਹੀਂ ਵੇਖ ਸਕੇਂ ਉਨ੍ਹਾਂਨੂੰ ਹਮੇਸ਼ਾ ਪਛਤਾਵਾਂ ਰਹਿਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਸਾਲ 1938 ਵਿ¤ਚ ਮੁੰਬਈ ਵਿ¤ਚ ਹੋਏ ਪੈਂਟਾਗੁਲਰ ਟੂਰਨਾਮੈਂਟ ਵਿ¤ਚ ਲਾਲਾ ਅਮਰਨਾਥ ਨੇ ਹਿੰਦੂਜ ਵ¤ਲੋਂ ਖੇਡਦੇ ਹੋਏ 241 ਦੌੜਾਂ ਦੀ ਇਕ ਯਾਦਗਾਰੀ ਪਾਰੀ ਵੀ ਖੇਡੀ ਸੀ। ਜਿਸਨੂੰ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਤ¤ਕ ਯਾਦ ਰ¤ਖਿਆ ਗਿਆ। ਆਜਾਦ ਭਾਰਤ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਕਪਤਾਨ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿ¤ਚ ਲਾਲਾ ਅਮਰਨਾਥ ਨੇ ਆਸਟਰੇਲਿਆ ਦੌਰੇ ਵਿ¤ਚ ਭਾਰਤੀ ਟੀਮ ਦੇ ਕਪਤਾਨੀ ਕੀਤੀ ਤੇ ਕੰਗਾਰੂਆਂ ਦੀ ਧਰਤੀ ਤੇ ਕਈ ਜਬਰਦਸਤ ਪਾਰੀਆਂ ਖੇਡੀਆਂ। ਵਿਕਟੋਰੀਆ ਦੇ ਵਿਰੁ¤ਧ ਖੇਡੀ ਗਈ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ 228 ਦੌੜਾਂ ਦੀ ਅਜੇਤੂ ਪਾਰੀ ਉ¤ਤੇ ਰਿਰਚਡਸਨ ਨੇ ਇ¤ਕ ਭਾਰਤੀ ਸਮਾਚਾਰ ਪ¤ਤਰਾਂ ਲਈ ਲਿਖਿਆ ਸੀ ਕਿ ਇਹ ਪਾਰੀ ਮੇਰੀ ਯਾਦਦਾਸ਼ਤ ਵਿ¤ਚ ਡੋਨਾਲਡ ਬਰੇਡਮੈਨ ਦੀ 1930 ਵਿ¤ਚ ਲੀਡਸ ਵਿ¤ਚ ਖੇਡੀ ਗਈ 339 ਦੌੜਾਂ ਅਤੇ ਸਿਡਨੀ ਵਿ¤ਚ ਸਟੈਨ ਮੈਕੇਬ ਦੀ 182 ਦੀ ਪਾਰੀ ਦੇ ਨਾਲ ਹਮੇਸ਼ਾ ਅੰਕਿਤ ਰਹੇਗੀ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਤਿੰਨਾਂ ਪਾਰੀਆਂ ਦੀ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ਤਾ ਇਹ ਸੀ ਕਿ ਵਿਰੋਧੀ ਟੀਮਾਂ ਦੀ ਗੇਂਦਬਾਜੀ ਆਪਣੇ ਸਿਖਰ ਉ¤ਤੇ ਸੀ। । ਸਾਰਾ ਆਸਟਰੇਲਿਆ ਲਾਲਾ ਅਮਰਨਾਥ ਦੀ ਚਰਚਾ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਪ੍ਰਤੀ ਓਨੀ ਹੀ ਸ਼ਰਧਾ ਰ¤ਖਦਾ ਹੈ । ਜਿੰਨੀ ਉਸਨੂੰ ਡਾਨ ਬਰੇਡਮੈਨ ਲਈ ਰਹੀ ਹੈ। ਸਾਬਕਾ ਕਪਤਾਨ ਲਾਲਾ ਅਮਰਨਾਥ ਦਾ ਕਰਿਅਰ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਰਿਹਾ , ਓਨਾ ਹੀ ਵਿਵਾਦਾਂ ਵਾਲਾ ਵੀ ਰਿਹਾ ਸੀ। ਲਾਲਾ ਅਮਰਨਾਥ ਟੇਸਟ ਕ੍ਰਿਕੇਟ ਵਿ¤ਚ ਸੈਂਕੜੇ ਲਗਾਉਣ ਵਾਲੇ ਪਹਿਲੇ ਭਾਰਤੀ ਨਹੀਂ ਬਲਕਿ ਪਹਿਲੇ ਏਸ਼ੀਅਨ ਬੱਲੇਬਾਜ਼ ਸਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਇਹ ਸੈਂਕੜਾ ਮੁੰਬਈ ਦੇ ਜਿਮਖਾਨਾ ਗਰਾਉਂਡ ਉ¤ਤੇ ਇੰਗਲੈਂਡ ਦੇ ਵਿਰੁ¤ਧ ਜਾਰੀ ਟੇਸਟ ਮੈਚ ਦੇ ਤੀਸਰੇ ਦਿਨ 17 ਦਿਸੰਬਰ , 1933 ਨੂੰ ਲਗਾਇਆ ਸੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਦੂਜੀ ਪਾਰੀ ਵਿ¤ਚ 118 ਦੌੜਾਂ ਦੀ ਪਾਰੀ ਖੇਡੀ ਸੀ। ਲਾਲਾ ਅਮਰਨਾਥ ਦਾ ਇਹ ਸੈਂਕੜਾਂ ਇਸ ਲਿਹਾਜ਼ ਨਾਲ ਵੀ ਖਾਸ ਸੀ , ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਟੇਸਟ ਮੈਚ ਵੀ ਸੀ ਅਤੇ ਦੋਨਾਂ ਹੀ ਪਾਰੀਆਂ ਵਿ¤ਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਆਪਣੀ ਟੀਮ ਲਈ ਸਭ ਤੋਂ ਜਿਆਦਾ ਸਕੋਰ ਬਣਾਇਆ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਦੂਜੀ ਪਾਰੀ ਵਿ¤ਚ ਖੇਡੀ ਗਈ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਸੈਂਕੜੇ ਵਾਲੀ ਪਾਰੀ ਟੀਮ ਨੂੰ ਹਾਰ ਤੋਂ ਬਚਾ ਨਹੀਂ ਸਕੀ। ਭਾਰਤ ਇਹ ਮੈਚ 9 ਵਿਕੇਟ ਨਾਲ ਹਾਰ ਗਿਆ ਸੀ। ਲਾਲਾ ਅਮਰਨਾਥ ਨੇ ਪਹਿਲੀ ਪਾਰੀ ਵਿ¤ਚ ਵੀ ਆਪਣੀ ਟੀਮ ਲਈ ਸਭ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ 38 ਦੌੜਾਂ ਬਣਾਈਆਂ ਸਨ। ਲਾਲਾ ਅਮਰਨਾਥ ਨਾ ਕੇਵਲ ਚੰਗੇ ਬੱਲੇਬਾਜ਼ ਸਗੋਂ ਗੇਂਦਬਾਜ਼ ਵੀ ਸਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ 1946 ਵਿ¤ਚ ਇੰਗਲੈਂਡ ਦੌਰੇ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਇ¤ਕ ਟੇਸਟ ਮੈਚ ਦੀਆਂ ਦੋਨਾਂ ਪਾਰੀਆਂ ਵਿ¤ਚ 5 – 5 ਵਿਕਟਾਂ ਲਈਆਂ ਸਨ। ਨਾਲ ਹੀ 3 ਵਾਰ 4 – 4 ਵਿਕੇਟ ਵੀ ਹਾਸਲ ਕੀਤੇ ਸਨ। ਬਾਅਦ ਵਿ¤ਚ ਲਾਲਾ ਭਾਰਤੀ ਕ੍ਰਿਕੇਟ ਟੀਮ ਦੇ ਕਪਤਾਨ ਬਣੇ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਅਗੁਵਾਈ ਵਿ¤ਚ ਹੀ ਭਾਰਤ 1952 – 1953 ਵਿ¤ਚ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਕੋਈ ਟੇਸਟ ਸੀਰੀਜ ਜਿ¤ਤ ਸਕਿਆ। ਭਾਰਤ ਨੇ 2 – 1 ਸੀਰੀਜ਼ ਕੱਟੜ ਵਿਰੋਧੀ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਜਿ¤ਤੀ ਸੀ। ਲਾਲਾ ਅਮਰਨਾਥ ਦਾ ਟੇਸਟ ਕੈਰੀਅਰ 19 ਸਾਲ ਤ¤ਕ ਰਿਹਾ । ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਆਪਣਾ ਅੰਤਮ ਟੇਸਟ ਮੈਚ ਦਸੰਬਰ , 1952 ਵਿ¤ਚ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਦੇ ਵਿਰੁ¤ਧ ਕੋਲਕਾਤਾ ਵਿ¤ਚ ਖੇਡਿਆ ਸੀ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕੁੱਲ 24 ਟੇਸਟ ਮੈਚ ਖੇਡੇ। ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਵਿ¤ਚ ਇ¤ਕ ਸੈਂਕੜੇ ਦੇ ਇਲਾਵਾ 4 ਅਰਧ ਸੈਕੜੇ ਲਗਾਏ। ਨਾਲ ਹੀ ਉਨ੍ਹਾਂਨੇ ਨੇ ਕੁਲ 45 ਵਿਕੇਟ ਵੀ ਝਟਕੇ। ਟੇਸਟ ਕ੍ਰਿਕੇਟ ਵਿ¤ਚ ਭਾਰਤ ਵਲੋਂ ਪਹਿਲਾ ਸੈਂਕੜਾ ਲਗਾਉਣ ਵਾਲੇ ਸਾਬਕਾ ਕਪਤਾਨ ਲਾਲਾ ਅਮਰਨਾਥ ਦੇ ਤਿੰਨ ਪੁੱਤਰਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਟੈਸਟ ਕ੍ਰਿਕੇਟ ਖੇਡਣ ਦਾ ਮੌਕਾ ਮਿਲਿਆ। ਇਨ੍ਹਾਂ ’ਚੋਂ ਮੋਹਿੰਦਰ ਅਮਰਨਾਥ ਅ¤ਗੇ ਚਲਕੇ ਭਾਰਤੀ ਟੀਮ ਦੇ ਕਪਤਾਨ ਵੀ ਬਣੇ। ਲਾਲਾ ਅਮਰਨਾਥ ਇ¤ਕਮਾਤਰ ਅਜਿਹੇ ਗੇਂਦਬਾਜ ਸਨ। ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕ੍ਰਿਕੇਟ ਦੇ ਮਹਾਨਤਮ ਬੱਲੇਬਾਜ਼ ਸਰ ਡਾਨ ਬਰੇਡਮੈਨ ਨੂੰ ਹਿਟ ਵਿਕੇਟ ਆਉਟ ਕਰਨ ਦਾ ਕਾਰਨਾਮਾ ਕੀਤਾ। ਬਰੇਡਮੈਨ ਆਪਣੇ ਬੇਮਿਸਾਲ ਕੈਰੀਅਰ ਵਿ¤ਚ ਸਿਰਫ ਇ¤ਕ ਵਾਰ ਹੀ ਹਿਟ ਵਿਕੇਟ ਆਊਟ ਹੋਏ ਸਨ। ਆਜਾਦ ਭਾਰਤ ਵਿ¤ਚ ਭਾਰਤੀ ਕ੍ਰਿਕੇਟ ਟੀਮ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਟੇਸਟ ਕਪਤਾਨ ਬਨਣ ਦਾ ਗੌਰਵ ਵੀ ਲਾਲਾ ਅਮਰਨਾਥ ਨੂੰ ਪ੍ਰਾਪਤ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਅਗੁਵਾਈ ਵਿ¤ਚ ਟੀਮ ਨੇ ਅਸਟ੍ਰੇਲਿਆਂ ਦਾ ਦੌਰਾ ਕੀਤਾ ਸੀ । ਸਾਲ 1936 ਵਿ¤ਚ ਲਾਲਾ ਇੰਗਲੈਂਡ ਦੇ ਦੌਰੇ ਉ¤ਤੇ ਗਏ ਸਨ । ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਉ¤ਥੇ ਬਿਨਾਂ ਮੈਚ ਖੇਡੇ ਹੀ ਵਾਪਸ ਪਰਤਣਾ ਪਿਆ ਸੀ। 1936 ਵਿ¤ਚ ਇੰਗਲੈਂਡ ਦੌਰੇ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਟੀਮ ਦੇ ਕਪਤਾਨ ਮਹਾਰਾਜ ਕੁਮਾਰ ਨੇ ਲਾਲਾ ਅਮਰਨਾਥ ਨੂੰ ਅਨੁਸ਼ਾਸਨਹੀਨਤਾ ਦੇ ਕਾਰਨ ਆਪਣੇ ਦੇਸ਼ ਪਰਤਿਆ ਦਿ¤ਤਾ ਸੀ। ਲਾਲਾ ਇ¤ਕ ਵੀ ਟੇਸਟ ਮੈਚ ਖੇਡ ਨਹੀਂ ਸਕੇ ਸਨ। ਬਾਅਦ ਵਿ¤ਚ ਲਾਲਾ ਅਤੇ ਹੋਰ ਕਈ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਇਲਜ਼ਾਮ ਲਗਾਇਆ ਕਿ ਅਜਿਹਾ ਰਾਜਨੀਤੀ ਦੇ ਕਾਰਨ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਮਹਾਰਾਜ ਕੁਮਾਰ ਨੂੰ 1936 ਦੇ ਦੌਰੇ ਲਈ ਕਪਤਾਨ ਬਣਾਇਆ ਗਿਆ ਸੀ। ਲਾਲਾ ਅਮਰਨਾਥ ਦੀ ਕਪ ਤਾਨੀ ਵਿ¤ਚ ਭਾਰਤ ਨੇ ਟੇਸਟ ਕ੍ਰਿਕੇਟ ਵਿ¤ਚ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਨੂੰ ਹਰਾਇਆ ਸੀ । 1952 ਵਿ¤ਚ ਭਾਰਤ ਦੇ ਦੌਰੇ ਉ¤ਤੇ ਪੰਜ ਮੈਚਾਂ ਦੀ ਟੇਸਟ ਸੀਰੀਜ ਖੇਡਣ ਆਈ ਪਾਕ ਟੀਮ ਨੂੰ ਟੀਮ ਇੰਡਿਆ ਨੇ ਦਿ¤ਲੀ ਵਿ¤ਚ ਖੇਡੇ ਗਏ ਪਹਿਲੇ ਟੇਸਟ ਮੈਚ ਵਿ¤ਚ ਇ¤ਕ ਪਾਰੀ ਅਤੇ 70 ਦੌੜਾਂ ਨੂੰ ਹਰਾਇਆ ਸੀ। ਲਾਲਾ ਅਮਰਨਾਥ ਬਹੁਮੁੱਖੀ ਪ੍ਰਤੀਭਾ ਦੇ ਧਨੀ ਸਨ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਗੇਂਦਬਾਜੀ ਅਤੇ ਬ¤ਲੇਬਾਜੀ ਵਿਚ ਕੇਵਲ ਟੀਮ ਵਿ¤ਚ ਆਪਣੀ ਅਹਿਮ ਭੂਮਿਕਾ ਨਿਭਾਈ ਸਗੋਂ ਚੋਣਕਰਤਾਂ, ਮੈਨੇਜਰ , ਕੋਚ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿ¤ਚ ਵੀ ਆਪਣੀ ਪ੍ਰਤੀਭਾ ਦਾ ਲੋਹਾ ਮਨਵਾਇਆ।
-ਬਾਕਸ-
-ਲਾਲਾ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਪਿੰਡ ’ਚ ਨਹੀ ਪੈਦਾ ਹੋ ਸਕਿਆ ਕੋਈ ਕ੍ਰਿਕਟਰ-
ਗੋਪੀਪੁਰ ਪਿੰਡ ਦੇ ਲਾਲਾ ਅਮਰਨਾਥ ਨੇ ਗੋਪੀਪੁਰ ਦੀਆਂ ਗਲੀਆਂ ਵਿਚੋ ਉਠ ਕੇ ਚਾਹੇ ਵਿਸ਼ਵ ਕ੍ਰਿਕਟ ਵਿਚ ਆਪਣੀ ਵੱਖਰੀ ਧਾਂਕ ਜਮਾਈ ਹੋਵੇ ਪਰ ਇਸ ਮਹਾਨ ਕ੍ਰਿਕਟਰ ਦੀ ਜਨਮ ਭੂਮੀ ਉਸ ਵਰਗਾ ਕੋਈ ਦੂਸਰਾ ਕ੍ਰਿਕਟਰ ਪੈਦਾ ਨਹੀ ਕਰ ਸਕੀ। ਬਲਕਿ ਲਾਲਾ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਪਿੰਡਾਂ ਵਿਚੋਂ ਅਗਲੀ ਪਨੀਰੀ ਕ੍ਰਿਕਟ ਖੇਡ ਤੋਂ ਹੀ ਮੋਹ ਫੇਰ ਗਈ ਤੇ ਪਿੰਡ ਦੇ ਨੌਜਵਾਨਾਂ ਦੂਜੀਆਂ ਖੇਡਾਂ ਖੇਡਣ ਲੱਗ ਪਏ।
-ਬਾਕਸ-
-ਪਿੰਡ ਦੇ ਨੌਜਵਾਨਾਂ ਨੂੰ ਨਹੀ ਇਸ ਮਹਾਨ ਕ੍ਰਿਕਟਰ ਬਾਰੇ ਜਾਣਕਾਰੀ-
ਵਿਸ਼ਵ ਕ੍ਰਿਕਟ ਵਿਚ ਆਪਣਾ ਸਿੱਕਾ ਜਮਾਉਣ ਵਾਲੇ ਲਾਲਾ ਅਮਰਨਾਥ ਦੇ ਪਿੰਡ ਗੋਪੀਪੁਰ ਦੇ ਨੌਜਵਾਨਾਂ ਨੂੰ ਏਨਾ ਵੀ ਪਤਾ ਨਹੀ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਪਿੰਡ ਵਿਚ ਇਸ ਮਹਾਨ ਕ੍ਰਿਕਟਰ ਦਾ ਜਨਮ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਕ੍ਰਿਕਟ ਖੇਡ ਨੌਜਵਾਨਾਂ ਤੋਂ ਜਦੋ ਲਾਲਾ ਅਮਰਨਾਥ ਬਾਰੇ ਸੁਆਲ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਤਾਂ ਉਹ ਹੈਰਾਨ ਰਹਿ ਗਏ ਕਿ ਭਾਰਤ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਕਪਤਾਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਪਿੰਡ ਵਿਚ ਜਨਮਿਆ ਸੀ।
-ਬਾਕਸ-
-ਕਾਫੀ ਸਮਾਂ ਪਹਿਲਾ ਤੋਂ ਪਰਿਵਾਰ ਦਾ ਪਿੰਡ ਨਾਲ ਟੁੱਟ ਚੁੱਕਾ ਹੈ ਨਾਤਾ-ਮੁਖਤਿਆਰ ਸਿੰਘ
ਪਿੰਡ ਗੋਪੀਪੁਰ ਵਿਖੇ ਹਰ ਸਾਲ ਕਬੱਡੀ ਦਾ ਖੇਡ ਮੇਲਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਪਿੰਡ ਦੇ ਸਪੋਰਟਸ ਕਲੱਬ ਦੇ ਆਗੂ ਮੁਖਤਿਆਰ ਸਿੰਘ ਦੱਸਦੇ ਹਨ ਕਿ ਲਾਲਾ ਅਮਰਨਾਥ ਜਦੋ ਤਕ ਜਿਉਦੇ ਸਨ। ਉਦੋ ਕਦੇ ਕਦੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਪਰਿਵਾਰਕ ਮੈਂਬਰਾਂ ਦਾ ਪਿੰਡ ਨਾਲ ਰਾਬਤਾ ਕਾਇਮ ਸੀ। ਪਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਮੌਤ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਲਾਲਾ ਦੇ ਪਰਿਵਾਰ ਦਾ ਕੋਈ ਵੀ ਮੈਂਬਰ ਕਦੋ ਪਿੰਡ ਵਾਪਸ ਨਹੀ ਆਇਆ। ਇਸ ਲਈ ਪਿੰਡ ਦੇ ਨੌਜਵਾਨਾਂ ਨੂੰ ਲਾਲਾ ਅਮਰਨਾਥ ਬਾਰੇ ਜਾਣਕਾਰੀ ਨਹੀ ਹੈ। ਪਰ ਉਹ ਆਪਣੇ ਪਿੰਡ ਨੂੰ ਖੁਸ਼ਨਸੀਬ ਧਰਤੀ ਮੰਨਦੇ ਹਨ ਜਿਥੇ ਏਨੇ ਮਹਾਨ ਕ੍ਰਿਕਟਰ ਦਾ ਜਨਮ ਹੋਇਆ।
-ਬਾਕਸ-
– ਲਾਲਾ ਅਮਰਨਾਥ ਤੋਂ ਪ੍ਰੇਰਨਾ ਲੈ ਸਕਦੇ ਹਨ ਨੌਜਵਾਨ-ਸਰਪੰਚ
ਪਿੰਡ ਦੇ ਸਰਪੰਚ ਬਲਕਾਰ ਸਿੰਘ ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਜਿਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਲਾਲਾ ਅਮਰਨਾਥ ਨੇ ਕ੍ਰਿਕਟ ਦੀ ਦੁਨੀਆ ਵਿਚ ਪਿੰਡ ਦਾ ਨਾਮ ਰੌਸ਼ਨ ਕੀਤਾ। ਉਸ ਤੋਂ ਪ੍ਰੇਰਨਾ ਲੈ ਕੇ ਪਿੰਡ ਦੇ ਨੌਜਵਾਨ ਖੇਡਾਂ ਵਿਚ ਤਰੱਕੀ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਲਾਲਾ ਅਮਰਨਾਥ ਨੇ ਦੁਨੀਆ ਵਿਚ ਪਿੰਡ ਦਾ ਅਜਿਹਾ ਨਾਮ ਚਮਕਾਇਆ ਹੈ ਜਿਸ ਦੀ ਚਮਕ ਰਹਿੰਦੀ ਦੁਨੀਆ ਤਕ ਕਾਇਮ ਰਹੇਗੀ।
ਤਸਵੀਰ-10ਕੇਪੀਟੀ ਇੰਦਰਜੀਤ-1
ਲਾਲਾ ਅਮਰਨਾਥ ਦੀ ਤਸਵੀਰ।
10ਕੇਪੀਟੀ ਇੰਦਰਜੀਤ-2
ਪਿੰਡ ਗੋਪੀਪੁਰ ਵਿਖੇ ਬਣਿਆ ਖੇਡ ਮੈਦਾਨ ਜਿਥੇ ਨੌਜਵਾਨ ਕ੍ਰਿਕਟ ਤੇ ਹੋਰ ਖੇਡਾਂ ਖੇਡਦੇ ਹਨ।
10ਕੇਪੀਟੀ ਇੰਦਰਜੀਤ-3
ਕਲੱਬ ਆਗੂ ਮੁਖਤਿਆਰ ਸਿੰਘ
10ਕੇਪੀਟੀ ਇੰਦਰਜੀਤ-4
ਸਰਪੰਚ ਬਲਕਾਰ ਸਿੰਘ।

Geef een reactie

Het e-mailadres wordt niet gepubliceerd. Vereiste velden zijn gemarkeerd met *