ਨਸਬੰਦੀ ਤੋਂ ਪੁਰਸ਼ ਫੇਰ ਰਹੇ ਹਨ ਮੂੰਹ, ਔਰਤਾਂ ਰੱਖ ਰਹੀਆਂ ਹਨ ਸਿਹਤ ਮਹਿਕਮੇ ਦੀ ਇੱਜ਼ਤ

-ਪਿਛਲੇ ਦੋ ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ ਟਾਰਗੇਟ ਤੋਂ ਪਿਛੜ ਰਿਹਾ ਹੈ ਸਿਹਤ ਵਿਭਾਗ
-ਜ਼ਿਲ੍ਹਾ ’ਚ ਪਿਛਲੇ ਦੋ ਸਾਲਾਂ ’ਚ ਸਿਰਫ 71 ਪੁਰਸ਼ਾਂ ਨੇ ਹੀ ਕਰਵਾਈ ਨਸਬੰਦੀ
ਕਪੂਰਥਲਾ, 12 ਫਰਵਰੀ, ਇੰਦਰਜੀਤ ਸਿੰਘ
ਸਿਹਤ ਵਿਭਾਗ ਵਲੋਂ ਜਨਸੰਖਿਆ ਕਾਬੂ ਦੇ ਨਾਮ ਉ¤ਤੇ ਹਰ ਸਾਲ ਲ¤ਖਾਂ ਰੁਪਏ ਦਾ ਬਜਟ ਖਰਚ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ । ਹਾਲਾਂਕਿ ਜਾਗਰੂਕਤਾ ਦੇ ਨਾਮ ਉ¤ਤੇ ਸਿਰਫ ਖਾਨਾਪੂਰਤੀ ਹੀ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ । ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਦੁਆਰਾ ਲ¤ਖ ਪ੍ਰਚਾਰ – ਪ੍ਰਸਾਰ ਦੇ ਬਾਅਦ ਵੀ ਖੇਤਰ ਵਿ¤ਚ ਨਸਬੰਦੀ ਤੋ ਮਰਦ ਕਤਰਾ ਰਹੇ ਹਨ । ਅੰਕੜੇ ਦ¤ਸਦੇ ਹਨ ਕਿ ਪੁਰਸ਼ ਜਨਸੰਖਿਆ ਕਾਬੂ ਦੇ ਨਾਮ ਉ¤ਤੇ ਮੁੰਹ ਫੇਰ ਰਹੇ ਹਨ , ਜਦੋਂ ਕਿ ਔਰਤਾਂ ਸਿਹਤ ਵਿਭਾਗ ਦੀ ਇ¤ਜਤ ਬਚਾ ਰਹੀਆਂ ਹਨ । ਪਰਿਵਾਰ ਨਿਯੋਜਨ ਸਿਰਫ ਔਰਤਾਂ ਦੀ ਜ਼ਿੰਮੇਦਾਰੀ ਹੈ ਜਾਂ ਫਿਰ ਪੁਰਸ਼ਾਂ ਦੀ ਵੀ ਬਰਾਬਰ ਦੀ ਜ਼ਿੰਮੇਦਾਰੀ ਹੈ। ਪਰ ਅੰਕੜੇ ਤਾਂ ਇਹੀ ਦ¤ਸਦੇ ਹਨ ਕਿ ਇਹ ਸਿਰਫ ਔਰਤਾਂ ਦੀ ਹੀ ਜ਼ਿੰਮੇਦਾਰੀ ਹੈ । ਪ੍ਰਸਵ ਪੀੜਾ ਤੋ ਲੈ ਕੇ ਬੱਚਿਆਂ ਦੇ ਪਾਲਣ ਪੋਸ਼ਣ ਦੀ ਜ਼ਿੰਮੇਦਾਰੀ ਨਿਭਾਉਣ ਵਾਲੀਆਂ ਔਰਤਾਂ ਦੇ ਜਿੰਮੇ ਪਰਿਵਾਰ ਨਿਯੋਜਨ ਨਸਬੰਦੀ ਦੀ ਜ਼ਿੰਮੇਦਾਰੀ ਵੀ ਥੋਪ ਦਿ¤ਤੀ ਗਈ ਹੈ । ਹਾਲਤ ਦਾ ਅੰਦਾਜਾ ਇਸ ਗ¤ਲ ਤੋ ਲਗਾਇਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ ਕਿ ਲ¤ਖਾਂ ਦੀ ਆਬਾਦੀ ਵਾਲੇ ਜਿਲਾ ਕਪੂਰਥਲਾ ਵਿ¤ਚ ਦੋ ਸਾਲਾਂ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਸਿਰਫ 71 ਪੁਰਸ਼ਾਂ ਨੇ ਨਸਬੰਦੀ ਕਰਾਈ ਹੈ । ਜਦੋਂ ਕਿ ਟਾਰਗੇਟ ਸਾਲ 2015 – 16 ਵਿ¤ਚ 200 ਪੁਰਸ਼ ਅਤੇ 1980 ਔਰਤਾਂ , ਸਾਲ 2016 – 17 ਵਿ¤ਚ 205 ਪੁਰਸ਼ ਅਤੇ 1980 ਔਰਤਾਂ ਦਾ ਸੀ । ਜਿਸਦੇ ਕਾਰਨ ਜਨਸੰਖਿਆ ਕਾਬੂ ਦਾ ਪੂਰਾ ਬੋਝ ਔਰਤਾਂ ਚੁੱਕ ਰਹੀਆਂ ਹਨ । ਸਿਹਤ ਵਿਭਾਗ ਅਤੇ ਰਾਜ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਦੁਆਰਾ ਲ¤ਖਾਂ – ਕਰੋੜਾਂ ਦੀ ਰਾਸ਼ੀ ਖਰਚ ਕਰ ਪਰਿਵਾਰ ਨਿਯੋਜਨ ਦੇ ਪ੍ਰਤੀ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਜਾਗਰੂਕ ਕਰਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ । ਪਰ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਜਨਸੰਖਿਆ ਸਥਿਰੀਕਰਣ ਦੇ ਪ੍ਰਤੀ ਰੂਝਾਨ ਨਹੀਂ ਵ¤ਧ ਰਿਹਾ ਹੈ । ਜਨਸੰਖਿਆ ਕਾਬੂ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਪੁਰਸ਼ਾਂ ਤੋ ਜ਼ਿਆਦਾ ਔਰਤਾਂ ਹੀ ਸਭ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਜਾਗਰੂਕ ਹਨ । ਪਿਛਲੇ ਦੋ ਸਾਲਾਂ ਵਿ¤ਚ 1683 + 1597 ਔਰਤਾਂ ਅਤੇ 71 ਪੁਰਸ਼ਾਂ ਨੇ ਨੰਸਬੰਦੀ ਕਰਵਾਈ ਹੈ। ਇਸ ਪੁਰਸ਼ ਪ੍ਰਧਾਨ ਸਮਾਜ ਵਿ¤ਚ ਇਹ ਗਲਤ ਧਾਰਨਾ ਬੈਠ ਗਈ ਹੈ ਕਿ ਦਰਦ ਪੀੜਾ ਵਾਲਾ ਪੂਰਾ ਕੰਮ ਔਰਤਾਂ ਦੀ ਜ਼ਿੰਮੇਦਾਰੀ ਹੈ । ਪੁਰਸ਼ ਸੋਚਦੇ ਹਨ ਕਿ ਨਸਬੰਦੀ ਕਰਾਉਣ ਨਾਲ ਕਮਜੋਰੀ ਆ ਜਾਵੇਗੀ । ਇਹ ਪੁਰਸ਼ਾਂ ਦਾ ਸਿਰਫ ਇ¤ਕ ਬਹਾਨਾ ਹੈ । ਜਦੋਂ ਕਿ ਨਸਬੰਦੀ ਦੇ ਬਾਅਦ ਵੀ ਪੁਰਸ਼ ਪਹਿਲਾਂ ਦੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਕੰਮ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ । ਪਿੰਡਾਂ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਤ¤ਕ ਪਰਿਵਾਰ ਨਿਯੋਜਨ ਜਿਵੇਂ ਸਾਮਾਜਕ ਵਿਸ਼ਿਆਂ ਨੂੰ ਲੈ ਜਾਣ ਵਾਲੀਆਂ ਆਸ਼ਾ ਵਰਕਰਾਂ ਦੇ ਸਾਹਮਣੇ ਮੁਸ਼ਕਲਾਂ ਘ¤ਟ ਨਹੀਂ ਹਨ । ਪਿੰਡ ਦੀ ਆਸ਼ਾ ਵਰਕਰਾਂ ਔਰਤਾਂ ਦੇ ਵਿ¤ਚ ਆਪਣੀ ਪਹਿਚਾਣ ਬਣਾ ਰਹੀਆਂ ਹਨ। ਪਰ ਪੁਰਸ਼ ਹੁਣ ਵੀ ਆਸ਼ਾ ਵਰਕਰਾਂ ਦੀਆਂ ਗ¤ਲਾਂ ਉ¤ਤੇ ਧਿਆਨ ਨਹੀਂ ਦਿੰਦੇ ਹਨ । ਆਸ਼ਾ ਵਰਕਰਾਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਘਰ – ਘਰ ਜਾਕੇ ਨਸਬੰਦੀ ਦੇ ਬਾਰੇ ਵਿ¤ਚ ਪੂਰੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦਿੰਦੇ ਹਨ ।ਔਰਤਾਂ ਤਾਂ ਮੰਨ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹਨ ਪਰ ਪੁਰਸ਼ਾਂ ਨੂੰ ਸ¤ਮਝਾਉਣਾ ਬਹੁਤ ਮੁਸ਼ਕਲ ਹੁੰਦਾ ਹੈ । ਪੁਰੁਸ਼ ਰਾਜੀ ਹੀ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੇ ਹਨ । ਘਰ ਦੇ ਵ¤ਡੇ – ਬੁਜੁਰਗ ਵੀ ਨਸਬੰਦੀ ਲਈ ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ ਅ¤ਗੇ ਕਰ ਦਿੰਦੇ ਹਨ । ਪੁਰਸ਼ਾਂ ਦੀ ਨਸਬੰਦੀ ਸਰਲ ਅਤੇ ਆਸਾਨ ਹੈ। ਬਾਵਜੂਦ ਇਸਦੇ ਪੁਰਸ਼ ਅ¤ਗੇ ਨਹੀਂ ਆਉਂਦੇ ਹਨ । ਇਸਦਾ ਕਾਰਨ ਪਿੰਡਾਂ ਵਿ¤ਚ ਰੁੜੀਵਾਦੀ ਸੋਚ ਵੀ ਹੈ । ਆਸ਼ਾ ਵਰਕਰਾਂ ਪਿੰਡ ਵਿ¤ਚ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹਨ ਤੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਜਾਗਰੂਕ ਕਰਦੀਆਂ ਹਨ।
– ਪੁਰਸ਼ ਨਸਬੰਦੀ ਵਿ¤ਚ ਟਾਰਗੇਟ ਤੋ ਬਹੁਤ ਪਿਛੇ ਵਿਭਾਗ
ਪੁਰਸ਼ ਨਸਬੰਦੀ ਵਿ¤ਚ ਰਾਰਗੇਟ ਹਾਸਲ ਕਰਨ ਵਿ¤ਚ ਸਿਹਤ ਵਿਭਾਗ ਅੱਡੀ ਚੋਟੀ ਦਾ ਜੋਰ ਲਾਉਦ ਰਿਹਾ ਹੈ ਉਸਦਾ ਸਾਲ 2016 – 17 ਦਾ ਟੀਚਾ 205 ਨਸਬੰਦੀ ਕਰਨ ਦਾ ਸੀ ਲੇਕਿਨ ਸਿਰਫ 35 ਨਸਬੰਦੀ ਆਪਰੇਸ਼ਨ ਹੀ ਸਿਹਤ ਵਿਭਾਗ ਕਰਾ ਸਕਿਆ ਹੈ।
– ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਵੀ ਟੀਚੇ ਤੋਂ ਕਾਫ਼ੀ ਦੂਰ ਰਿਹਾ ਵਿਭਾਗ
ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਵੀ ਨਸਬੰਦੀ ਦਾ ਟੀਚਾ ਹਾਸਲ ਕਰਨ ਵਿ¤ਚ ਸਿਹਤ ਵਿਭਾਗ ਨੂੰ ਮੁੜ੍ਹਕਾ ਆ ਗਿਆ ਅਤੇ ਉਹ ਸਿਰਫ ਕਰੀਬ 17 ਫ਼ੀਸਦੀ ਹੀ ਟੀਚਾ ਹਾਸਲ ਹੋ ਸਕਿਆ। ਸਾਲ 2015 – 16 ਦਾ ਟੀਚਾ 200 ਨਸਬੰਦੀ ਕਰਣ ਦਾ ਸੀ ਲੇਕਿਨ ਸਿਰਫ 36 ਨਸਬੰਦੀ ਆਪਰੇਸ਼ਨ ਹੀ ਸਿਹਤ ਵਿਭਾਗ ਕਰਾ ਸਕਿਆ ।
– ਨਸਬੰਦੀ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਵਹਿਮਾਂ ਨੂੰ ਦੂਰ ਕਰਨ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ –ਸਿਵਲ ਸਰਜਨ
ਵ¤ਧਦੀ ਜਨਸੰਖਿਆ ਅਤੇ ਨਕੇਲ ਕੱਸਣਾ ਬਹੁਤ ਜਰੂਰੀ ਹੈ ।ਸਿਵਲ ਸਰਜਨ ਡਾ ਹਰਪ੍ਰੀਤ ਸਿੰਘ ਕਾਹਲੋਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਵੇਖਿਆ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਜਨਸੰਖਿਆ ਵਾਧੇ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਵਿ¤ਚ ਔਰਤਾਂ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਮਰਦਾਂ ਦੀ ਭਾਗੀਦਾਰੀ ਬਹੁਤ ਘ¤ਟ ਹੈ। ਇਸ ਦਾ ਕਾਰਨ ਮਰਦਾਂ ਵਿ¤ਚ ਨਸਬੰਦੀ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਮਨ ਵਿ¤ਚ ਕਈ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਵਹਿਮਾਂ ਦਾ ਹੋਣਾ ਹੈ ।
– ਨਸਬੰਦੀ ਕਰਵਾ ਕਰ ਵਿਅਕਤੀ ਦੇ ਰੁਟੀਨ ਵਿ¤ਚ ਕੋਈ ਬਦਲਾਵ ਨਹੀਂ ਆਉਂਦਾ – ਡਾ ਸੁਰਿੰਦਰ ਕੁਮਾਰ
ਜ਼ਿਲਾ ਪਰਿਵਾਰ ਭਲਾਈ ਅਫ਼ਸਰ ਡਾ . ਸੁਰਿੰਦਰ ਕੁਮਾਰ ਨੇ ਦ¤ਸਿਆ ਕਿ ਨਸਬੰਦੀ ਕਰਵਾਉਣ ਦਾ ਕੋਈ ਨੁਕਸਾਨ ਨਹੀਂ ਹੈ ਅਤੇ ਇਹ ਢੰਗ ਬਿਨਾਂ ਚੀਰਾ ਅਤੇ ਟਾਂਕਾ ਹੈ । ਨਸਬੰਦੀ ਕਰਵਾ ਕੇ ਵਿਅਕਤੀ ਦੇ ਰੁਟੀਨ ਵਿ¤ਚ ਕੋਈ ਬਦਲਾਵ ਨਹੀਂ ਆਉਂਦਾ । ਪੁਰਸ਼ ਨਸਬੰਦੀ ਦੇ ਬਾਅਦ ਮਰਦਾਨਗੀ ਵਿ¤ਚ ਕੋਈ ਕਮੀ ਨਹੀਂ ਆਉਂਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਨਾ ਹੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਚੀਰ – ਫਾੜ ਦੀ ਵੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਪੈਂਦੀ ਹੈ ।

Geef een reactie

Het e-mailadres wordt niet gepubliceerd. Vereiste velden zijn gemarkeerd met *